Bạn cần ứng dụng kết nối,... như Uber, Grab? Hệ thống điều tài? Phần mềm quản lý đội xe? Phần mềm logistics?

DVMS đã có kinh nghiệm thực tế triển khai các giải pháp giao thông, vận tải thông minh... Liên hệ tư vấn >>

hr

Lái xe hợp đồng cần những giấy phép gì hợp lệ khi lưu thông

Tôi muốn hỏi tôi lái xe theo hợp đồng (16 đến 30 chỗ ngồi) cần những giấy phép gì hợp lệ khi chở hành khách trên đường?

Trường hợp của bạn cần thực hiện như sau:

ứng dụng quản lý vận tải thông minh

- Ngoài những giấy tờ phải mang theo khi điều khiển phương tiện giao thông quy định tại Khoản 2, Điều 58 Luật GTĐB 2008 gồm: đăng ký xe; giấy phép lái xe; giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường; giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới. Nếu vận chuyển hành khách thì bạn còn phải mang theo Hợp đồng vận chuyển và danh sách hành khách (đối với cự ly trên 100km); theo quy định tại Khoản 3, Điều 36 và Điều 37 Thông tư 14/2010/TT-BGTVT ngày 24/6/2010 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tổ chức và quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô.

Cụ thể:

+ Khoản 3, Điều 36 “Xe vận tải hành khách với cự ly trên 100 (một trăm) ki lô mét phải có danh sách hành khách theo mẫu phụ lục 13”;

+ Điều 37 Hợp đồng vận chuyển hành khách “ Văn bản hợp đồng vận chuyển hành khách phải có ít nhất các nội dung sau: thời gian thực hiện hợp đồng, địa chỉ nơi đi, địa chỉ nơi đến, hành trình chạy xe, số lượng hành khách”.

- Trong quá trình hoạt động kinh doanh vận tải hành khách xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng phải có phù hiệu xe hợp đồng (quy định tại Điều 40, Điều 43 Thông tư 14/2010/TT-BGTVT được đăng trên website của Bộ GTVT địa chỉ http://www.mt.gov.vn);

- Xin cung cấp để bạn tham khảo thêm quy định tại Điểm h, Khoản 4, Điều 26 Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi vi phạm: “Xe vận chuyển khách du lịch, xe vận chuyển khách theo hợp đồng không có danh sách hành khách, hợp đồng vận chuyển theo quy định”; và Điểm c, Khoản 6, Điều 26 quy định phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm “Xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định”;

(st)

 

Mọi nhu cầu về tư vấn các giải pháp quản lý và tối ưu vận tải, quản lý đội xe, điêu xe, điều tài... quý vị liên hệ với DVMS ( This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.   | 02836028937 ) để có được lời giải tối ưu nhất cho quý doanh nghiệp.

 

Có thể bạn quan tâm:

DVMS Co.,Ltd

Đăng ký nhận tin

Follow Us